Đức Lửa và các bạn
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

We can get pleasure in various ways...!!!

Trang ChínhLatest imagesTìm kiếmĐăng kýĐăng Nhập

Một số câu hỏi của người mới nuôi Hams (Phần 2)

Go down 
Tác giảThông điệp
Đức Lửa
Võ Lâm Minh Chủ
Võ Lâm Minh Chủ
Đức Lửa

Một số câu hỏi của người mới nuôi Hams (Phần 2) Empty
Bài gửiTiêu đề: Một số câu hỏi của người mới nuôi Hams (Phần 2)   Một số câu hỏi của người mới nuôi Hams (Phần 2) EmptyMon Jul 12, 2010 2:01 pm

Q:Hamster sống được bao lâu?
A:Syrian hams thường sống trung bình khoảng 2 năm,một số trường hợp sống lâu được biết đến là khoảng 3-4 năm.Dwarf hams sống khoảng 1 năm rưỡi và Roborovskii khoảng 3 năm.

Q:Tôi nên nuôi loại hamster nào?

A:Thật sự, điều này tùy thuộc vào bạn và kinh nghiệm của bạn.Nếu bạn nuôi lần đầu tiên thì bạn nên chọn Syrian hamster, chúng bạo dạn và thích hợp cho những người lần đầu nuôi.Mặt khác những con dwarf hamster thì khá nhanh nhẹn và khó giữ được chúng lâu.Russian Campbell hamster thì dễ gần và nên được nuôi trong lồng to với 1 con cùng giới tính khác để giữ chúng vui vẻ.Trong một số trường hợp,chúng có thể đánh nhau vì tranh giành lãnh thổ.Điều này cũng ko hoàn toàn quan trọng trong việc phải nuôi 1 cặp hay 1 nhóm, chỉ để cho chúng bầu bạn cho vui.Winter White hamster cũng giống với campbell. Roborovski hamster nhỏ và nhanh nhẹn,chúng ko dành cho những người nào chưa có kinh nghiệm nuôi hams.Những người mới nuôi thường muốn cầm chúng lên, thọc lét,chơi đùa ... Roborovski quá nhanh và khó có thể bắt được chúng lại,và thực sự khó có thể giữ được chúng trên tay lâu.Hamster TQ cũng nhỏ và khá nhanh nhẹn,cũng ko dành cho beginner,mặc dù beginner vẫn có thể nuôi chúng tốt. Đôi khi chúng cũng rất nhanh và khó bắt lại được.

Q:Có thể nuôi nhiều Syrian hamster sống cùng nhau?

A:Ko.Syrian hams sống chia lãnh thổ mạnh, chúng chỉ nên được nuôi 1 mình.Nuôi nhiều Syrian hams trưởng thành cùng 1 lồng có thể dẫn đến đánh nhau nghiêm trọng và có thể bị chết.Chỉ một người bạn mà Syrian hamster cần là bạn để chơi với nó mỗi ngày.

Q:Tôi có thể tắm cho hamster chứ?

A:Ko, hamster ko nên được tắm với nước,Hamster sẽ rất dễ bị ốm. Tuy nhiên bạn có thể cho hams một đĩa cát thơm, chúng sẽ lăn tròn trên đó và tự làm sạch lông của mình.Hãy chắc rằng đó là cát thơm nhé ^_^,đừng lấy cát thường vì rất bụi bặm ko tốt cho hams.

Q:Hamster của tôi trốn thoát mất rồi ! Giúp tôi với !!

A: Đầu tiên đóng tất cả cửa nẻo trong nhà, đặt trong các phòng 1 ít thức ăn, kiểm tra định kỳ xem thức ăn có bị mất hay ko, nếu có thì hams của bạn có thể ở trong phòng đó.Kiểm tra mọi nơi,hams có thể lẩn ở một nơi chật hẹp nhất.Đặt một cái bẫy xô(or rổ) trong phòng, đặt thức ăn vào đó chống, đặt quyển sách hoặc cái gì đó làm cầu thang lên,hams ăn dần lên và có thể sẽ nhảy xuống ^_^ . Chúc bạn may mắn.

Q:Syrian và dwarf hams có thể sống chung ko?

A:Ko, Syrian nên được nuôi riêng lẻ và cũng ko nên nuôi pha trộn các loại hams với nhau, trong tự nhiên chúng cũng ko sống như vậy

Q:OMG! Hamster của tôi tự ăn ... phân của nó !!!

A:Đừng lo, điều đó cũng hoàn toàn bình thường. Hamster ko hẳn luôn luôn thu đủ chất dinh dưỡng từ thực phẩm mà bạn cho chúng, nên để đủ dinh dưỡng chúng sẽ tự ăn ...

Q:Làm sao để tôi thuần hóa được hamster?

A:Click here.

Q:Tại sao hamster của tôi ngủ gần như cả ngày?
A:Hamster là loài vật sống về đêm nên chúng ngủ ngày và thức dậy vào lúc chiều tối.

Q:Hamster Wheel của tôi rít và khá ồn, tôi phải làm sao đây ?
A:Bạn có thể rỏ một ít dầu thực vật vào khớp quay. Ko nên dùng dầu máy hay hóa chất khác vì có thể gây hại cho hams

Q:Có những loại hamster nào? A:Có 5 loại được nuôi như thú cưng: Syrian, Campbell,Winter White,Roborovski và Chinese. Còn rất nhiều loại khác nhưng chúng ko được nuôi như thú cưng trong nhà.

Q:Tôi nên cho hams ăn uống như thế nào?
A:Thức ăn và nước uống nên được thay hàng ngày,những đồ hams ko ăn thì nên bỏ đi.

Q:Vật liệu gì làm tổ tốt nhất cho hams?
A:Giấy vệ sinh trắng,ko mùi,hams rất thích xé vụn thứ này, và nó cũng an toàn nếu hams có nuốt phải.Bạn cần tránh những thứ sau: nùi bông, vải cotton và giấy báo.

Q:Tôi có cần cắt móng cho hams ko?
A:Có nếu nó mọc cong dài xuống,nhưng bạn ko nên tự cắt nó mà nên mang đến bác sĩ thú y,họ làm việc này sẽ dễ dàng và chuyên hơn bạn ^_^.

Q:Hamster của tôi bao nhiêu tuổi?
A:Ko có cách nào có thể nhận biết được tuổi của hams. Vì vậy khi mua hams bạn nên hỏi tuổi của chúng trước.

Q:Tôi nên chơi với hams bao lâu một lần?
A:Bạn nên dành thời gian cho chúng khoảng 10 phút mỗi ngày, nếu ko thường xuyên bạn sẽ trở nên xa lạ dần với chúng.

Q:Tôi nên cho chúng ăn rau hay hoa quả bao lâu một lần? A:Hoa quả và rau nên được cho ăn 1-2 lần một tuần với số lượng nhỏ. Quá nhiều có thể dẫn đến tiêu chảy hoặc wet tail ở Syrian hams.

Q:Hamster của tôi bị wet tail, tôi phải làm sao đây?

A:Bạn nên đưa hams đến bác sĩ thú y, họ sẽ có loại thuốc chữa cho chúng.Một số cửa hàng thú nuôi có thể bán 1 sản phẩm tên là Dri-tail nói rằng có thể chữa đc bệnh này nhưng thực tế là ko.Thuốc này ko đủ mạnh để có thể trị dứt được bệnh wet tail
https://duclua.forumvi.com

Một số câu hỏi của người mới nuôi Hams (Phần 2)
Trang 1 trong tổng số 1 trang
 Similar topics
-
» Phần 3: Những điều cơ bản khi cho Hams ăn
» Phần 4: Lựa chọn thức ăn và cách cho Hams ăn sinh tố
» Hiểu biết cơ bản về hams mẹ thời kì sinh sản
» Cần mua lồng nuôi thú các loại
» Các điều cấm khi nuôi Hamster